Kiambatisho nane 8: utii wa sehemu na wa kielelezo unaohusiana na hekalu. Moja ya kutoelewana kukubwa katika dini ya kisasa ni imani kwamba Mungu anakubali utii wa sehemu au utii wa kielelezo badala ya amri alizotoa. Lakini sheria ya Mungu ni sahihi kabisa. Kila neno, kila undani na kila mpaka uliofunuliwa kupitia manabii wake na kupitia masihi hubeba uzito kamili wa mamlaka yake. Hakuna kinachoruhusiwa kuongezwa, hakuna kinachoruhusiwa kuondolewa. Kumbukumbu la Torati nne mbili; kumi na mbili thelathini na mbili. Mara tu mtu anapoamua kwamba sehemu fulani ya sheria ya Mungu inaweza kubadilishwa, kulegezwa kubadilishwa kwa mbadala au kufikiriwa upya, basi hatumtii Mungu tena. Usahihi wa Mungu na asili ya utii wa kweli. Mungu hakuwahi kutoa amri zisizo wazi, alitoa amri kamili na sahihi. Alipoamuru dhabihu, alitoa maelezo kuhusu wanyama, makuhani, madhabahu, moto, mahali na wakitimbo Alipoamuru za kukuu, alitoa maelezo kuhusu wanyama, makuhani, madhabahu, moto, mahali na wakitimbo. Alipoamuru nadhiri, alitoa maelezo kuhusu wanyama, makuhani, madhabahu, moto, mahali na wakitimbo. Alipoamuru dhabihu, alitoa maelezo kuhusu wanyama, makuhani, madhabahu, moto, mahali na wakitimbo. Alipoamuru za kukuu Alitoa maelezo kuhusu wanyama, makuhani, madhabahu, moto, mahali na wakati. Alipoamuru za kukuu, alitoa maelezo kuhusu wanyama, makuhani, madhabahu, moto, mahali na wakati. Usahihi huu si wa bahati mbaya. Unaakisi tabia ya yeye aliyeitoa sheria. Mungu si mzembe, si wa makadirio, wala hayuko wazi kwa kubuni. Anatarajia utii kwa kile alichoamuru. Si kwa kile ambacho watu wangependa angeamuru. Kwa hiyo, mtu anapoitii sheria kwa sehemu au anapobadilisha matendo yanayohitajika kwa matendo ya kielelezo, hatoi utii kwa Mungu. Anatii toleo la amri alilobuni yeye mwenyewe. Utii wa sehemu ni uasi. Utii wa sehemu ni jaribio la kushika vipengele rahisi au vinavyofaa vya amri huku ukitupilia mbali vipengele vinavyoonekana kuwa vigumu vya gharama au vinavyobana, lakini sheria haiji kwa vipande. Kuchagua nini cha kutii ni kukataa mamlaka ya Mungu juu ya sehemu zinapouzwa. Mungu aliwaonya Israeli mara kwa mara kwamba kukataa hata undani mmoja wa amri zake ni uasi —Kumbukumbu la Torati 27:26, Yeremia 11:3 hadi 4. Yesu alithibitisha ukweli huo huo aliposema kwamba yeyote anaelegeza hata amri mdogo kabisa ataitwa mdogo katika ufalme wa mbinguni, Mathayo tano kumi na saba hadi kumi na tisa. Masihi hakuwahi kutoa ruhusa ya kupuuza sehemu ngumu huku ukishika zingine. Ni muhimu kuelewa kwamba sheria zinazotegemea hekalu hazikuwahi kufutwa. Mungu aliondoa hekalu, si sheria. Sheria isipopatikana kutiiwa kikamilifu, utii wa sehemu si chaguo. Mwabudu anapaswa kuheshimu sheria kwa kukataa kuibadilisha. Utii wa kielelezo ni ibada ya kibinadamu. Utii wa kielelezo ni hatari za zaidi, hutokea mtu anapojaribu kuchukua nafasi ya amri isiyowezekana kwa tendo la kielelezo linalodaiwa kuheshimu sheria ya awali. Lakini Mungu hakuruhusu mbadala za kielelezo. Hakuruhusu Israeli kubadilisha dhabihu kwa maombi au sikukuu kwa tafakari wakati hekalu lilipokuwepo. Hakuruhusu nadhiri za mnadhiri za kielelezo, hakuruhusu zaka za kielelezo. Hakuwahi kumwambia mtu yeyote kwamba ibada za nje zinaweza kubadilishwa na matoleo mepesi yanayoweza kufanywa popote. Kubuni utii wa kielelezo ni kudhani kwamba kutowezekana kwa utii kulimshangaza Mungu, kana kwamba Mungu anahitaji msaada wetu kuiga kile alichokiondoa yeye mwenyewe. Hili ni kosa mbele za Mungu. Linachukulia amri zake kuwa zinazobadilika, usahihi wake kuwa wa kujadiliwa na mapenzi yake kuwa kitu kinachopaswa kusaidiwa na ubunifu wa binadamu. Utii wa kielelezo ni wasi kwa sababu unachukua nafasi ya amri ambayo Mungu alinena kwa kitu ambacho yeye hakukisema. Utii unapokuwa hauwezekani, Mungu anahitaji kujizuia, si kubadilisha. Mungu alipoliondoa hekalu, madhabahu na huduma ya Walawi, alitoa tamkola wazi: amri fulani haziwezi tena kutekelezwa, lakini hakuruhusu kitu chochote kichukue nafasi yake. Jibu sahihi kwa amri ambayo haiwezi kutekelezwa kimwili ni rahisi: jizuie kuitii mpaka Mungu arejeshe njia ya utii. Huu si uwasi, ni utii kwa mipaka aliyoweka Mungu mwenyewe. Ni kumcha Bwana kunakuonyeshwa kupitia unyenyekevu na kujizuia. Kubuni toleo la kielelezo la sheria si unyenyekevu, ni uwasi uliovikwa mavazi ya ibada. Hatari ya matoleo yanayowezekana. Dini ya kisasa mara nyingi hujaribu kuunda matoleo yanayowezekana ya amri ambazo Mungu alifanya zisiwezekane kutekelezwa. Huduma ya ushirika iliyobuniwa kuchukua nafasi ya dhabihu ya Pasaka. Toleo la fedha la asilimia kumi likichukua nafasi ya zaka aliyoifafanua Mungu. Majaribio ya sikukuu yakichukua nafasi ya sadaka zilizoamriwa Yerusalemu. Desturi za mnadhiri za kielelezo zikichukua nafasi ya nadhiri halisi. Mafundisho ya usafi wa ibada yakichukua nafasi ya mfumo wa kibiblia wa usafi. Kila moja ya desturi hizi hufuata muundo ule ule. Moja, Mungu alitoa amri sahihi. Mbili, Mungu aliondoa hekalu na kufanya utii kuwa hauwezekani. Tatu, binadamu wa kabuni toleo lililorekebishwa wanaloweza kutekeleza. Nne, wakaliita utii. Lakini Mungu hakubali mbadala za amri zake. Anakubali tu utii aliyoufafanua yeye mwenyewe. Kubuni mbadala ni kudokeza kwamba Mungu alikosea kwamba alitarajia utii uendelee, lakini akashindwa kuhifadhi njia ya utii. Hili linachukulia ubunifu wa binadamu kama suluhisho la tatizo ambalo Mungu anadaiwa kulipuuza. Hili ni tusi kwa hekima ya Mungu. Utii leo kuheshimu sheria bila kuibadilisha. Msimamo sahihi leo ni ule ule unaohitajika kote katika Maandiko, Kutii kila kitu ambacho Mungu amekifanya kiwezekane na kukataa kubadilisha kile ambacho hakukifanya kiwezekane. Tunatii amri amba hazitegemei hekalu. Tunaziheshimu amri zinazotegemea hekalu kwa kukataa kuzibadilisha. Tunakataa utii wa sehemu. Tunakataa utii wa kielelezo. Tunamcha Mungu vya kutosha kutii tu kile alichoamuru. Huu ndio imani ya kweli. Huu ndio utii wa kweli. Kila kitu kingine ni dini iliyobuniwa na wanadamu. Moyo unaotetemeka kwa neno lake. Mungu anapendezwa na mwabudu anayetetemeka kwa neno lake, Isaya sitini na sita mbili, si yule anayelibadilisha neno lake ili liwe rahisi au liwezekane. Mtu mnyenyekevu anakataa kubuni sheria mpya Kuchukua nafasi ya zile ambazo Mungu ameziweka nje ya uwezo wetu kwa muda. Anatambua kwamba utii lazima daima ulingane na amri ambayo Mungu alinena. Kwa kweli, sheria ya Mungu bado ni kamilifu, hakuna kilichofutwa, lakini si kila amri inaweza kutekelezwa leo. Jibu la uaminifu ni kukataa utii wa sehemu, kukataa utii wa kielelezo na kuheshimu sheria hasa kama Mungu alivyoitoa. Mfululizo huu na masomo mengine mengi kuhusu sheria ya Mungu yanaweza kupatikana kwenye tovuti sheria ya Mungu.org.