Sheria za mnadhiri na nadhiri, kwa nini haziwezi kutekelezwa leo? Sheria za nadhiri ikiwemo nadhiri ya mnadhiri zinaonyesha kwa uwazi jinsi amri fulani za Torati zinavyotegemea kwa kina mfumo wa hekalu uliowekwa na Mungu. Kwa kuwa hekalu, madhabahu na ukuhani wa Walawi vimeondolewa Nadhiri hizi haziwezi kukamilishwa leo. Majaribio ya kisasa ya kuiga au kuzifanya za kiroho, nadhiri hizi hasa nadhiri ya mnadhiri, si utii bali ni uibunifu wa kibinadamu. Sheria inafafanua nadhiri ni nini, zinaanzaje, zinaishaje, na jinsi zinavyopaswa kukamilishwa mbele za Mungu. Bila hekalu hakuna nadhiri yoyote ya Torati inayoweza kutimizwa kama Mungu alivyoamuru. Kile sheria iliamuru kuhusu nadhiri. Sheria inachukulia nadhiri kwa uzito kamili. Mtu alipomwekea Mungu nadhiri, nadhiri hiyo ilikuwa wajibu wa lazima uliopaswa kutimizwa kikamilifu kama ilivyoahidiwa. Hesabu 30:1 hadi 2. Kumbukumbu la Torati 23:21 hadi 23. Mungu Alionya kwamba kuchelewesha au kushindwa kutimiza nadhiri ni dhambi. Lakini utimilifu wa nadhiri haukuwa jambo la ndani au la kielelezo tu, ulihitaji vitendo, sadaka na ushiriki wa patakatifu pa Mungu. Nadhiri nyingi zilihusisha dhabihu za shukrani au sadaka za hiari, ikimaanisha kwamba nadhiri ilipaswa kukamilishwa katika madhabahu ya Mungu, katika mahali alipochagua yeye mwenyewe. Kumbukumbu kumbu la Torati 12:5 hadi 7, 12:11. Bila madhabahu hakuna nadhiri iliyoweza kuletwa kwenye ukamilifu. Nadhiri ya mnadhiri: sheria inayotegemea hekalu. Nadhiri ya mnadhiri ndio mfano wazi zaidi wa amri ambayo haiwezi kutekelezwa leo ingawa baadhi ya matendo ya nje yanayohusishwa nayo bado yanaweza kuigwa. Hesabu sita inaeleza nadhiri ya mnadhiri kwa undani, na sura hiyo inatofautisha wazi kati ya ishara za nje za kutengwa na masharti yanayofifanya nadhiri iwe halali mbele za Mungu. ishara za nje kujitenga na divai na bidhaa zote za zabibu Hesabu sita, tatu, hadi nne. Kuacha nywele zikuwe bila kunyoa kichwa Hesabu sita, tano. Kuepuka unajisi wa maiti Hesabu sita, sita, hadi saba. Lakini hakuna hata mojawapo ya matendo haya linalounda au kukamilisha nadhiri ya mnadhiri. Kulingana na sheria, nadhiri inakuwa kamili na inakubalika mbele za Mungu pale tu mtu anapoenda patakatifuni na kuwasilisha sadaka zilizoamriwa: sadaka ya kuteketezwa, sadaka ya dhambi, sadaka ya amani, sadaka ya unga na sadaka ya kinywaji. Dhabihu hizi ziliamriwa kama hitimisho la lazima la nadhiri. Hesabu sita, kumi na tatu hadi ishirini. Mungu pia alihitaji sadaka za ziada endapo unajisi wa bahati mbaya ungejitokeza, jambo linaloonyesha kwamba nadhiri haiwezi kuendelea au kuanza upya bila mfumo wa hekalo. Hesabu sita, tisa hadi kumi na mbili. Hii ndiyo sababu nadhiri ya mnadhiri haiwezi kuwepo leo. Mtu anaweza kuiga baadhi ya matendo ya ninje, lakini hawezi kuingia, kuendelea wala kukamilisha nadhiri kama Mungu alivyoifafanua bila madhabahu, ukuhani na patakatifu, hakuna nadhiri ya mnadhiri bali kuna kuiga kwa kibinadamu tu. Jinsi Israeli walivyoti. Waisraeli waaminifu waliotoa nadhiri ya mnadhiri walitii sheria tangu mwanzo hadi mwisho, walijitenda katika siku za nadhiri, waliepuka unajisi, kisha waliinuka kwenda patakatifuni ili kukamilisha nadhiri kwa sadaka alizoamuru Mungu. Hata unajisi wa bahati mbaya ulihitaji sadaka maalum ili kuanza upya nadhiri. Hesabu sita tisa hadi kumi na mbili. Hakuna muisraeli aliyewahi kukamilisha nadhiri ya mnadhiri katika sinagogi ya kijiji, nyumba binafsi au sherehe ya kielelezo. Ilipaswa kufanywa katika patakatifu alipochagua Mungu. hali hiyo hiyo kwa nini nadhiri hizi haziwezi kutekelezwa leo? Nadhiri ya mnadhiri na kila nadhiri ya Torati inayohitaji sadaka haiwezi kukamilishwa leo, kwa sababu madhabahu ya Mungu hayapo tena, hekalu limeondolewa, ukuhani hauhudumii patakatifu halipo na bila vitu hivi tendo la mwisho na la lazima la nadhiri haliwezi kutokea. Torati hairuhusu nadhiri ya mnadhiri imalizwe kiroho bila sadaka, hairuhusu walimu wa kisasa kuunda hitimisho za kielelezo, sherehe mbadala au tafsiri binafsi. Mungu alifafanua jinsi nadhiri inavyopaswa kuisha, na yeye ndiye aliyeondoa njia ya utii. Kwa sababu hii, hakuna mtu leo anayeweza kutoa nadhiri ya mnadhiri kulingana na Torati. Hakuna nadhiri inayohusisha sadaka inayoweza kutimizwa leo. Kujaribu kuiga nadhiri hizi kwa njia ya kielelezo si utii. Sheria hizi ni za milele, lakini utii hauwezekani mpaka Mungu arejeshe hekalu. Yesu hakuzifuta sheria hizi. Yesu hakuwahi kufuta sheria za nadhiri. Aliwaonya watu waepuke nadhiri za hovyo kwa sababu ya uzito wake Mathayo tano, thelathini na tatu, hadi thelathini na saba lakini hakuwahi kuondoa hata sharti moja lililoandikwa katika Hesabu au Kumbukumbu la Torati. Hakuwahi kuambia wanafunzi wake kwamba nadhiri ya mnadhiri imepitwa na wakati au kwamba nadhiri hazihitaji tena patakatifu. Paulo kunyoa kichwa chake, Matendo 18:18 18, na kushiriki gharama za utakaso Yerusalemu, Matendo 21:23 hadi 24, kunathibitisha kwamba Yesu hakuzifuta sheria za nadhiri, na kwamba kabla ya uharibifu wa hekalu Waisraeli waliendelea kutimiza nadhiri zao kikamilifu kama Torati ilivyoamuru. Paulo hakukamilisha chochote kwa siri au katika sinagogi; alienda Yerusalemu, hekaluni na kwenye madhabahu, kwa sababu sheria ilifafanua mahali nadhiri inapaswa kukamilishwa. Torati ndiyo inayofafanua nadhiri ya mnadhiri ni nini, na kulingana na Torati, hakuna nadhiri inayoweza kutimizwa bila sadaka katika patakatifu pa Mungu. Utii wa kielelezo ni uasi. Kama ilivyo kwa dhabihu, sikukuu, zaka na sheria za utakaso, kuondolewa kwa hekalu kunatulazimisha kuziheshimu sheria hizi, si kwa kubuni mbadala, bali kwa kukataa kudai utii pale ambapo utii hauwezekani. Kuiga nadhiri ya mnadhiri leo kwa kukuza nywele, kujipusha na divai au kuepuka mazishi si utii; ni tendo la kielelezo lililokatika na amri halisi alizotoa Mungu. Bila sadaka katika patakatifu, nadhiri hiyo ni batili tangu mwanzo. Mungu hakubali utii wa kielelezo. Mwabudu anayemcha Mungu habuni mbadala za hekalu au madhabahu. Anaiheshimu sheria kwa kutambua mipaka aliyoweka Mungu mwenyewe. Tunati kinachoweza kutiiwa, na tuna heshimu kisichoweza. Nadhiri ya mnadhiri ni takatifu. Nadhiri kwa ujumla ni takatifu. Hakuna mojawapo ya sheria hizi iliyofutwa, na hakuna chochote katika Torati kinachodokeza kwamba zingebadilishwa siku moja na desturi za kielelezo au mia za ndani. Lakini Mungu aliondoa hekalu, kwa hiyo hatuwezi kukamilisha nadhiri ya mnadhiri. hatuwezi kukamilisha nadhiri zinazohitaji sadaka. Tunaziheshimu sheria hizi kwa kutodai kuzitimiza kwa njia ya kielelezo. Utii leo unamaanisha kushika amri zinazoweza bado kutekelezwa na kuziheshimu zingine mpaka Mungu arejeshe patakatifu. Nadhiri ya mnadhiri bado imeandikwa katika sheria, lakini haiwezi kutekelezwa mpaka madhabahu isimame tena. Mfululizo huu na masomo mengine mengi kuhusu sheria ya Mungu yanaweza kupatikana kwenye tovuti sheria ya Mungu